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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

OFISI YA WAZIRI MKUU  
 

 KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU 

 

       
 

TAARIFA KWA UMMA 

 
UKAGUZI WA MIKATABA YA AJIRA KWA MADEREVA 

 

1. Katika kutimiza azma ya kufikia uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025, Serikali 

inaendelea, pamoja na mambo mengine, kuimarisha mazingira ya uwekezaji na 

ufanyaji biashara katika sekta mbali mbali hapa nchini, ikiwemo sekta ya 

usafirishaji. Sekta hii ni miongoni mwa Sekta zenye mchango mkubwa katika 

kukuza uchumi na kuongeza mapato ya Serikali. Aidha, sekta hii imekuwa 

ikichangia pia kuzalisha ajira kwa vijana wetu katika nafasi mbali mbali kama vile 

Madereva, Mafundi na kada nyingine nyingi.  

 
2. Pamoja na mchango mkubwa unaotolewa na sekta hii, zipo changamoto kadhaa 

ambazo zinahitaji kufanyiwa kazi na Serikali kwa kushirikiana na wadau.  Kwa 

upande wa utekelezaji wa Sheria za Kazi, changamoto zimeendelea kujitokeza 

katika masuala ya Mikataba ya Ajira, Malipo ya Mishahara na Posho mbali mbali, 

ambapo imebainika yapo Makampuni machache yanayolenga kuchafua kazi 

nzuri inayofanywa na sekta hii, ambapo makampuni hayo machache yamekuwa 

yakifanya udanganyifu kwenye Mikataba ya Ajira za Madereva wao pindi 

yanapofanya maombi ya Leseni za Usafirishaji. 

 
3. Aidha, katika jitihada za kuzipatia ufumbuzi changamoto hizo, Ofisi ya Waziri 

Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi; 

Kitengo cha Usalama Barabarani na LATRA inatarajia kufanya Zoezi Maalum la 
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Ukaguzi kwa lengo la kukagua Mikataba hiyo na kuangalia utekelezaji wa Sheria 

kwa ujumla. 

 

4. Zoezi hili linatarajiwa kufanyika kwa namna mbili tofauti ambapo; (i) Maafisa Kazi 

waliopo katika Ofisi za Kazi watapita katika Kampuni zote za Usafirishaji na (ii) 

Timu maalum ya Maafisa Kazi wa kushirikiana na Viongozi wa Vyama vya 

Wafanyakazi Madereva, LATRA na Jeshi la Polisi; Kitengo cha Usalama 

Barabarani watafanya Ukaguzi wa Mikataba kwenye Vituo Vikuu vya Ukaguzi 

kama vile Kituo cha Mabasi Ubungo, Kituo cha Kuegesha Malori cha 

Misugusugu na vituo vingine vinavyofanana na hivyo hapa nchini. 

 

5. Aidha, sambamba na ukaguzi huo, Viongozi wa Vyama vya Wafanyakazi 

Madereva na Vyama vya Waajiri watapatiwa elimu kuhusu haki na wajibu wao 

katika kutekeleza Sheria za Kazi.  

 
Hivyo, ninapenda kuwaarifu Wamiliki wa Vyombo vya Usafirishaji, Wafanyakazi 

Madereva na Umma kwa ujumla kuwa, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 

na Wenye Ulemavu inatarajia kuanza rasmi Zoezi  la Ukaguzi wa Mikataba ya 

Ajira ya Madereva na Utekelezaji wa Sheria za Kazi kwa ujumla ifikapo tarehe 15 

Julai, 2019. 

 
6. Ili kulifanya zoezi hili kuwa lenye ufanisi, ni vema Wamiliki wa Vyombo vya 

Usafirishaji kuhakikisha kuwa Mikataba ya Madereva wenu inakuwepo katika 

maeneo yenu ya kazi, na kwa upande wa Madereva, kuhakikisha mnakuwa na 

nakala za Mikataba yenu mnapokuwa katika kazi zenu ili iwe rahisi kwa 

Wakaguzi kuiona.  

 
 

7. Aidha, ninapenda kuwaarifu kuwa Zoezi la Ukaguzi wa Mikataba ya ajira na 

Utekelezaji wa Sheria kwa ujumla litakuwa endelevu na litaendelea pia katika 

Sekta nyingine hapa nchini. 
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8. Mwisho, ninapenda kutoa wito kwa Wamiliki wa Vyombo vya Usafirishaji, 

Viongozi wa Vyama vya Wafanyakazi Madereva pamoja na Madereva wote 

nchini kutoa ushirikiano wa kutosha kwa Wakaguzi wakati wote wa utekelezaji 

wa zoezi hili ili kutoathiri utoaji wa huduma kwa wananchi kwa namna yoyote ile. 

 
 

 

IMETOLEWA NA 

KATIBU MKUU 

OFISI YA WAZIRI MKUU, KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU 
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